วิธีการตั้งค่าเครื่องพิมพ์ฉลากยา Zebra GC420t บนระบบ windows 7
สวัสดีค่ะ ต่อเนื่องจาก “วิธีการติดตั้ง Driver สำหรับเครื่องพิมพ์ฉลากยารุ่น Zebra GC420T”
วันนี้เรามีวิธีการตั้งค่าเครื่องพิมพ์และฉลากยาสติกเกอร์สำหรับใช้งานร่วมกับระบบ Arincare เป็นเครื่องพิมพ์ฉลากยายี่ห้อ Zebra รุ่น GC420t สำหรับผู้ใช้งานบนระบบ windows 7 (Version 1.8) ซึ่งจะเป็นวิธีการง่ายๆ สามารถทำได้เองค่ะ เรามาเริ่มกันเลยนะคะ =)
การตั้งค่าเครื่องพิมพ์ฉลากยา (กระดาษขนาด 5 x7 เซนติเมตร) สำหรับ Windows 7 จะมีด้วยกัน 2 วิธีค่ะ
1. การตั้งค่ารูปแบบโดย “ผู้ใช้งาน” เป็นคนตั้งเอง
2. การตั้งค่ารูปแบบโดยการนำเข้าการตั้งค่าจาก “อรินแคร์”
# 1. การตั้งค่ารูปแบบโดย “ผู้ใช้งานเอง”
>>>>> ในส่วนแรกเริ่มนี้จะเป็นส่วนของการ “ตั้งค่าเครื่องพิมพ์”นะคะ
1.1 เริ่มขั้นตอนการ setup (ติดตั้ง) โดยให้คลิกเลือก Start จะอยู่บริเวณมุมซ้ายล่างของคอมพิวเตอร์ จากนั้นให้คลิกเลือก Control Panel
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*pAi_t8zwiL0Z9XuZZtVEPQ.png)
1.2 จากนั้นให้คลิกเลือก Devices and Printers (อุปกรณ์และเครื่องพิมพ์)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*YvaP9qZaZiOln1HZjOyQ0g.png)
1.3 หน้าต่างจะแสดงชื่อและรูปเครื่องพิมพ์ ให้เลือกเครื่องพิมพ์ให้ตรงรุ่นที่ทำการลงไดรเวอร์ คือ Zebra GC420t จากนั้นคลิกขวาเลือก Printer Properties (คุณสมบัติเครื่องพิมพ์)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*EB6kRPAexT4rsWp1SOktbA.png)
1.4 หน้าต่างจะแสดงแถบ ให้คลิกเลือกที่ Advanced (ขั้นสูง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*zd7eKdRqGiJZ3rx8urj2bQ.png)
1.5 เมื่อคลิกเลือกเสร็จ สังเกตตรงคำว่า Driver จะแสดงชื่อรุ่นที่ทำการติดตั้งอยู่โดยอัตโนมัติ ให้คลิกเลือกตรงคำว่า New Driver
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*xhIVzqg-punP6m5LW8-WYA.png)
1.6 ต่อจากนั้นหน้าต่างจะแสดงตามรูปภาพ ให้คลิก Next (ถัดไป)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*IER6e6WKUrKPOn3bY5YRwA.png)
1.7 เลือก Manufacturer (ผู้ผลิต) โดยคลิกที่ ZDesigner หมายเลข 1 และ Printer (เครื่องพิมพ์) ตามชื่อรุ่นที่ลง ZDesigner GC420T หมายเลข 2 จากนั้นให้คลิกที่ปุ่ม Next (ถัดไป) หมายเลข 3
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*L3XaBmkG3XvKZiEUrQY3qg.png)
1.8 หน้าต่างจะขึ้นว่า Completing the Add Printer Driver Wizard จากนั้นคลิกที่ปุ่ม Finish (เสร็จสิ้น)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*GF0G5nchyjkN2e1NtXf5xg.png)
>>>>> จากนั้นเรามาเริ่มเข้าสู่ “การตั้งค่ากระดาษ” เพื่อใช้งานฟังก์ชั่นพิมพ์ฉลากยาสติกเกอร์ (กระดาษขนาด 5 x7 เซนติเมตร)กันต่อนะคะ
1.9 จากนั้นจะแสดงหน้าต่าง Zebra GC420T Properties (คุณสมบัติของเครื่องพิมพ์) ให้คลิกเลือกแถบ Advanced (ขั้นสูง)
- ทำเครื่องหมายที่ปุ่มตัวเลือก Always available โดยจะทำให้สามารถใช้งานเครื่องพิมพ์ได้ตลอดเวลา
- ทำเครื่องหมายที่ปุ่มตัวเลือก Spool print document so program finishes printer faster (พักเก็บเอกสารเพื่อทำให้โปรแกรมสามารถทำงานพิมพ์ให้เสร็จได้เร็วขึ้น)
- คลิกเลือก Start printing immediately (เริ่มพิมพ์ทันที)
- คลิกที่ปุ่ม OK (ตกลง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*NMXmJb8iiRMIvh6m6ZWN9g.png)
1.10 หน้าต่างจะแสดงเครื่องพิมพ์ ให้เลือกเครื่องพิมพ์ Zebra GC420T จากนั้นคลิกขวาเลือก Printer preferences
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*46flV6oIggA0KWePKXrOHA.png)
1.11 หน้าต่าง Printer preferences ให้เลือกที่แถบ Option (ทางเลือก)
- ทำเครื่องหมายที่ปุ่มเลือก portrait เพื่อตั้งค่ากระดาษแนวตั้ง
- ทำเครื่องหมายที่ปุ่มเลือก mm เพื่อตั้งหน่วยให้เป็นมิลลิเมตร
- เปลี่ยนตัวเลขขนาดให้เป็น Width : 78.00 / Height : 50.00
- เปลี่ยนตัวเลขระยะกระดาษ Left : 0.00 / Top : 1.00 / Right : 0.00 / Bottom : 1.00
- แล้วคลิกที่ปุ่ม OK (ตกลง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*ScCQeZcKDaBlBCJrWvP61g.png)
1.12 หน้าต่าง Printer preferences ให้เลือกที่แถบ Advanced Setup (ตั้งค่าขั้นสูง) แล้วคลิกเครื่องหมาย ถูก หน้าคำว่า Use printer settings หลังจากนั้นคลิก OKเสร็จสิ้นกระบวนการ
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*6PRiLb4Jsj8kgUFTThSdzA.png)
# 2. การตั้งค่า “เครื่องพิมพ์และกระดาษฉลากยา”โดยการนำเข้าการตั้งค่าจาก “อรินแคร์” Import Settings File
2.1 เริ่มขั้นตอนการ setup (ติดตั้ง) โดยให้คลิกเลือก Start จะอยู่บริเวณมุมซ้ายล่างของคอมพิวเตอร์ จากนั้นให้คลิกเลือก Control Panel
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*yw9w2R7_5v22dweiyQgNdw.png)
2.2 จากนั้นให้คลิกเลือก Devices and Printers (อุปกรณ์และเครื่องพิมพ์)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*FBN9bHfMhN2c8uNxOwtdOg.png)
2.3 หน้าต่างจะแสดงเครื่องพิมพ์ ให้เลือกเครื่องพิมพ์ Zebra GC420T จากนั้นคลิกขวาเลือก Printer preferences
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*sPvilvFZ13Z2EBGOa79uEQ.png)
2.4 หน้าต่าง Printer preferences ให้เลือกที่แถบ Import/Export settings (ตั้งค่าการนำเข้าและส่งออก)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*IKa1aE7lZzc69j-Y1JpKxA.png)
2.5 หน้าต่าง Printer preferences ให้เลือกที่แถบ Import/Export settings (ตั้งค่าการนำเข้าและส่งออก) ให้คลิกที่ นำเข้า
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*1J18CHic8MX493tJ2RFy-A.png)
2.6 หน้าต่างจะแสดงภาพที่ปรากฏ ให้คลิกชื่อไฟล์การตั้งค่าที่ทาง Arincare ได้ทำไว้ให้ จากนั้นคลิกที่ Open
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*c_Vnf5gnGkDlHIYP6AGjSA.png)
สามารถดาวน์โหลดไฟล์การตั้งค่าได้ที่นี่ >> ไฟล์การตั้งค่า Zebara GC420T
2.7 จากนั้นเสร็จสมบูรณ์ แล้วคลิก OK (ตกลง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*ONARxVEXXs8kDjWMN2qmbQ.png)
เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จสิ้นค่ะ
ทั้งหมดนี้คือการวิธีการตั้งค่าเครื่องพิมพ์และฉลากยาสติกเกอร์ Zebra GC420t สำหรับ windows 7 version 1.8 นะคะ ถ้าหากมีคำถาม ข้อเสนอแนะ หรือติดขัดประการใด สามารถติดต่อทีมงานได้ทันทีทางโทรศัพท์ 064 226 6888 หรือทาง LINE ที่ LINE id: @arincare ค่ะ