วิธีการตั้งค่าเครื่องพิมพ์ฉลากยา Zebra GC420t สำหรับ windows 10
สวัสดีค่ะ ต่อเนื่องจาก “วิธีการติดตั้ง Driver สำหรับเครื่องพิมพ์ฉลากยารุ่น Zebra GC420T”
เรามีวิธีการตั้งค่าเครื่องพิมพ์และฉลากยาสติกเกอร์สำหรับใช้งานร่วมกับระบบ Arincare เป็นเครื่องพิมพ์ฉลากยายี่ห้อ Zebra รุ่น GC420t สำหรับผู้ใช้งานบนระบบ windows 10 (Version 1.8) ซึ่งจะเป็นวิธีการง่ายๆ สามารถทำได้เองค่ะ เรามาเริ่มกันเลยนะคะ =)
การตั้งค่าเครื่องพิมพ์และฉลากยาสติกเกอร์ (กระดาษขนาด 5 x7 เซนติเมตร) สำหรับ Windows 10
1. การตั้งค่ารูปแบบโดย “ผู้ใช้งาน” เป็นผู้ติดตั้งเอง
2. การตั้งค่ารูปแบบโดยการนำเข้าการตั้งค่าจาก “อรินแคร์”
# 1. การตั้งค่ารูปแบบโดย “ผู้ใช้งาน” เป็นผู้ติดตั้งเอง
>>>>> ในส่วนแรกเริ่มนี้จะเป็นส่วนของการ “ตั้งค่าเครื่องพิมพ์”นะคะ
1.1 เริ่มขั้นตอนการ setup (ติดตั้ง) โดยให้คลิกเลือก Setting (ตั้งค่า) จะอยู่บริเวณมุมซ้ายล่างของคอมพิวเตอร์
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*15Zv65WIdKSoPqjISAyDLg.png)
1.2 จากนั้นให้คลิกเลือก Devices (อุปกรณ์)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*71kslh-G3cT-Zj3S8HxtIQ.png)
1.3 หน้าต่างจะแสดงรายชื่อเครื่องพิมพ์ ให้คลิกเลือกเครื่องพิมพ์ให้ตรงรุ่นที่ทำการลงไดรเวอร์ คือ Zebra GC420t
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*bWy-FNalV7b6mLxAKGNFIw.png)
1.4 จากนั้นให้คลิกเลือก Manage (จัดการ)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*qrOLHeU-YDyleUXjgp4X-g.png)
1.5 คลิกเลือก Printer properties (คุณสมบัติของเครื่องพิมพ์)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*EdfaK4p4s2Ikkw3n4g3New.png)
1.6 หน้าต่างจะแสดงแถบ ให้คลิกเลือกที่ Advanced (ขั้นสูง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*Rn8e6fYpZLEWNdZj0UepFw.png)
1.7 เมื่อคลิกเลือกเสร็จ สังเกตตรงคำว่า Driver จะแสดงชื่อรุ่นที่ทำการติดตั้งอยู่โดยอัตโนมัติ ให้คลิกตรงคำว่า New Driver จากนั้นคลิกที่ปุ่ม OK (ตกลง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*ZOlNBYysQ1zi-_-5noS7Zg.png)
1.8 ต่อจากนั้นหน้าต่างจะแสดงตามรูปภาพ ให้คลิก Next (ถัดไป)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*506HD9X547JcNXNP6akaMw.png)
1.9 เลือก Manufacturer (ผู้ผลิต) โดยคลิกที่ ZDesigner หมายเลข 1 และPrinter(เครื่องพิมพ์) ตามชื่อรุ่นที่ลง ZDesigner GC420T หมายเลข 2 จากนั้นคลิกที่ปุ่มNext (ถัดไป) หมายเลข 3
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*HjN2JTIOZwKV3DWjKTsd3g.png)
1.10 หน้าต่างจะขึ้นว่า Completing the Add Printer Driver Wizard จากนั้นคลิกที่ปุ่ม Finish (เสร็จสิ้น)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*glB9uRFNkFEcnOCDsTeBBg.png)
>>>>> จากนั้นเรามาเริ่มเข้าสู่ “การตั้งค่ากระดาษ” เพื่อใช้งานฟังก์ชั่นพิมพ์ฉลากยาสติกเกอร์ (กระดาษขนาด 5 x7 เซนติเมตร)กันต่อนะคะ
1.11 คลิกขวาเลือก Printer preferences (การกำหนดค่าการพิมพ์)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*xlHD_F5nYmy0d3AJA0tb6g.png)
1.12 หน้าต่าง Printer preferences ให้เลือกที่แถบ Option (ทางเลือก)
- ทำเครื่องหมายที่ปุ่มเลือก portrait เพื่อตั้งค่ากระดาษแนวตั้ง
- ทำเครื่องหมายที่ปุ่มเลือก mm เพื่อตั้งหน่วยให้เป็นมิลลิเมตร
- เปลี่ยนตัวเลขขนาดให้เป็น Width : 78.00 / Height : 50.00
- เปลี่ยนตัวเลขระยะกระดาษ Left : 0.00 / Top : 1.00 / Right : 0.00 / Bottom : 1.00
- แล้วคลิกที่ปุ่ม OK (ตกลง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*iwZ7XkO4MqFfcAB2_PLRdg.png)
1.13 หน้าต่าง Printer preferences ให้เลือกที่แถบ Advanced Setup (ตั้งค่าขั้นสูง) แล้วคลิกเครื่องหมาย ถูก หน้าคำว่า Use printer settings หลังจากนั้นคลิก OKเสร็จสิ้นกระบวนการ
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*dLudFSMyZVJdMgrChtflJQ.png)
# 2. การตั้งค่า “เครื่องพิมพ์และกระดาษฉลากยา” โดยการนำเข้าการตั้งค่าจาก “อรินแคร์” Import Settings File
2.1 เริ่มขั้นตอนการ setup (ติดตั้ง) โดยให้คลิกเลือก Setting (ตั้งค่า) จะอยู่บริเวณมุมซ้ายล่างของคอมพิวเตอร์
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*15Zv65WIdKSoPqjISAyDLg.png)
2.2 จากนั้นให้คลิกเลือก Devices (อุปกรณ์)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*gs7STTKtsFmO2kwsjZWonQ.png)
2.3 หน้าต่างจะแสดงรายชื่อเครื่องพิมพ์ ให้คลิกเลือกเครื่องพิมพ์ให้ตรงรุ่นที่ทำการลงไดรเวอร์ คือ Zebra GC420t
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*czpOaVvRWBKQ_WKw29XC-A.png)
2.4 จากนั้นให้คลิกเลือก Manage (จัดการ)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*jZuSF_EtoY8RAArLhaGteQ.png)
2.5 คลิกเลือก Printer properties (คุณสมบัติของเครื่องพิมพ์)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*h1jydbrHezCDp5hRrHeYbQ.png)
2.6 หน้าต่าง Printer preferences ให้เลือกที่แถบ Import/Export settings (ตั้งค่าการนำเข้าและส่งออก) โดยทุกอย่างจะถูกตั้งค่าโดย อรินแคร์ จากนั้นคลิกที่ปุ่ม OK(ตกลง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*IKa1aE7lZzc69j-Y1JpKxA.png)
2.7 หน้าต่าง Printer preferences ให้เลือกที่แถบ Import/Export settings (ตั้งค่าการนำเข้าและส่งออก) ให้คลิกที่ นำเข้า
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*lSX3-gaMK99gBRASk0w4Hw.png)
2.8 หน้าต่างจะแสดงภาพที่ปรากฏ ให้คลิกชื่อไฟล์การตั้งค่าที่ทาง Arincare ได้ทำไว้ให้ จากนั้นคลิกที่ Open
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*dgFWIRkK6SgtHmry-Ra5Gw.png)
สามารถดาวน์โหลดไฟล์การตั้งค่าได้ที่นี่ >> ไฟล์การตั้งค่า Zebara GC420T
2.9 จากนั้นเสร็จสมบูรณ์ แล้วคลิก OK (ตกลง)
![](https://cdn-images-1.medium.com/max/800/1*3leeXB67IcvRx-mNULnt1g.png)
ทั้งหมดนี้คือการวิธีการตั้งค่าเครื่องพิมพ์และฉลากยาสติกเกอร์ Zebra GC420t สำหรับ windows 10 version 1.8 นะคะ ถ้าหากมีคำถาม ข้อเสนอแนะ หรือติดขัดประการใด สามารถติดต่อทีมงานได้ทันทีทางโทรศัพท์ 064 226 6888 หรือทาง LINE ที่ LINE id: @arincare ค่ะ